Trichy News, Tamilnadu News, Politics News TrichyXpress.com

வானொலி உரிமம் வரலாறு திருச்சியில் இல்லத்திலேயே புழங்குப்பொருட்கள் காட்சியகத்தை அமைத்துள்ள குடும்பத்தினர்.

0

 

வானொலி உரிமம் வரலாறு

இல்லத்திலேயே புழங்குப்பொருட்கள் காட்சியகத்தை அமைத்துள்ள குடும்பத்தினர்.

திருச்சிராப்பள்ளி அமிர்தம் சமூக சேவை அறக்கட்டளை நிர்வாக அறங்காவலர் யோகா ஆசிரியர் விஜயகுமார், வழக்கறிஞர் சித்ரா விஜயகுமார், கீர்த்தனா விஜயகுமார் உள்ளிட்ட குடும்பத்தினர் அறிவார்ந்த சமூகத்தை உருவாக்க பத்தாயிரம் நூல்கள் கொண்ட இலவச நூலகமும், பசிப்பிணி போக்க அன்னதானமும், பாரம்பரியம் காக்க புழங்கு பொருட்கள் காட்சியகமும் இல்லத்தின் முகப்பிலேயே வைத்துள்ளார்கள். மேலும் உரிமை கோரப்படாத அனாதை பிணங்களை உரிய மரியாதை உடன் நல்லடக்கம் செய்யும் மனிதநேய பணியிலும் ஈடுபட்டு வருகிறார்கள். புழங்கு பொருட்கள் காட்சியகத்தில் பல்வேறு உரிமங்கள் அதாவது லைசன்ஸ் சேகரிப்பும் இடம்பெற்றுள்ளன:-

இதுகுறித்து அமிர்தம் சமூக சேவை அறக்கட்டளை நிர்வாக அறங்காவலர் யோகா ஆசிரியர் விஜயகுமார் பேசுகையில்,

ஒவ்வொருவருக்கும் அவர்களின் வாழ்க்கையில் சில உரிமங்கள் தேவை. அது ஓட்டுநர் உரிமம், கடை உரிமம் அல்லது ஒரு குறிப்பிட்ட பொருள் அல்லது தயாரிப்புக்கு சம்பந்தப்பட்ட அரசு துறையிடம் உரிமம் பெற வேண்டும்.

இன்று உலகம் மிகவும் பரந்து விரிந்து வருவதைக் காணலாம். இன்று நாம் வீட்டில் உட்கார்ந்து மட்டுமின்றி உலகெங்கிலும் இருந்து நடக்கும் பொழுதுபோக்கை ரசிக்கிறோம். ஏராளமான நவீன வளங்களால் நாம் சூழப்பட்டுள்ளோம். அதற்கு ஒரு சிறிய உதாரணம், இன்று நம் வாழ்வில் இருந்து ஒரு மொபைல் போன் பறிக்கப்பட்டால், நாம் சிறிது நேரம் நிம்மதியில்லாமல் இருப்பது மட்டுமல்லாமல், நம் உடலின் ஒரு பகுதி காணாமல் போனது போல் தோன்றுகிறது! அறியாமலே, இத்தகைய வளங்கள், நம் உணர்ச்சிகளின் உச்சம்.

ஆனால் பொழுதுபோக்கு என்பது வரையறுக்கப்பட்ட வளமாக இருந்த காலம் இருந்தது. ஒருபுறம், கதை சொல்லி மக்களை மகிழ்விக்கத் தொடங்கினாலும், மறுபுறம், திருமணம் அல்லது வேறு எந்த சந்தர்ப்பத்திலும் பாடி, நடனமாடுவது அவரது இதயத்தை ஈர்த்தது. அதேபோல, சிலர் கதை சொல்பவரைச் சுற்றி அமர்ந்து அவர் குறிப்பிட்ட பாணியில் சொல்லப்பட்ட கதைகளை ரசிப்பார்கள். அப்புறம் பேய்க் கதைகளோ, ஒரு சோர்வான நபரின் மன பொழுதுபோக்கிற்கான சிறந்த வாய்ப்புகளை வழங்கின.
திரையரங்கில் மக்கள் படம் பார்க்கத் தொடங்கிய அதே நேரத்தில், வானொலியும் பொது வாழ்வில் தன் பிடியில் இருந்தது. இன்றைய காலகட்டத்தில் வானொலி, எஃப்எம் அல்லது தொலைக்காட்சியில் குறிப்பிட்ட கால அட்டவணைகள் உள்ளன, ஆனால் இணையம் மற்றும் நவீன ஆதாரங்களின் உதவியுடன் அவற்றை மீண்டும் பார்க்கவும் கேட்கவும் முடியும். அவற்றைப் பதிவு செய்யலாம் ஆனால் அந்தக் காலத்தில் அப்படி இல்லை.

வானொலி செய்திகள் மற்றும் அவரது பாடல்களுக்கு ஒரு குறிப்பிட்ட நேரம் இருந்தது. . இரவு 9 மணிக்கு ரேடியோக்கள் இருந்த வீடுகளில் நிகழ்ச்சியின் சிறப்பு இசை ஒலிக்கத் தொடங்கியது, இது அதன் தனித்துவமான அம்சமாகும்.

எல்லாவற்றிலும் வானொலிக்கு அதன் சொந்த முக்கியத்துவம் இருந்தது. இன்றைக்கு ரேடியோ, டெலிவிஷன், மொபைல் போன் போன்றவற்றை கடைகளில் வாங்குகிறோம், ஆனால் இதற்கு உரிமம் எதுவும் தேவையில்லை. ஆனால், ஒரு காலத்தில், அதாவது நாற்பது, நாற்பத்தைந்து ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, வானொலி வாங்குவதோடு, வானொலிக்கான உரிமம் பெற தபால் நிலையத்திற்குச் செல்ல வேண்டியிருந்தது என்பது மிகச் சிலருக்குத் தெரியும்.

அதேசமயம் ரேடியோ வாங்கியதற்கான ரசீதை தபால் நிலையத்தில் சமர்ப்பித்து உரிமப் புத்தகம் வழங்கப்பட்டது என்பதுதான் உண்மை. அதில் “வானொலி/தொலைக்காட்சி உரிமம்” அச்சிடப்பட்டது. தாளின் மேல் ஒரு ரேடியோ கோபுரம் மற்றும் சிறிய மற்றும் பெரிய ரேடியோ கற்றைகளின் வட்டம் இருந்தது. சுவாரஸ்யமாக, இந்த உரிமம் “இந்திய போஸ்ட் அண்ட் டெலிகிராப்” மூலம் வழங்கப்பட்டது மற்றும் இந்த நிறுவனத்தின் லோகோ அட்டையின் கீழ் இடது பக்கத்தில் அச்சிடப்பட்டுள்ளது.

இந்த உரிமப் புத்தகத்தின் முதல் பக்கத்திற்கு வரும்போது, ​​இந்தி மற்றும் ஆங்கிலத்தில் அடைப்புக்குறிக்குள் தடிமனான வரியைக் காணலாம். அதில் (இந்திய டெலிகிராப் சட்டம் 1885 இன் கீழ் வெளியிடப்பட்டது) எழுதப்பட்டது. தபால் அலுவலகம் மூலம் பதிவு எண் வழங்கப்பட்டது. ரேடியோ யாருடைய பெயரில் வாங்கப்பட்டதோ அந்த நபரின் முழுப் பெயர் உரிமம் பெற்றவரின் பெயர் மற்றும் முகவரி என எழுதப்பட்டு அதன் பிறகு உரிமதாரரின் முகவரி பின் குறியீட்டுடன் உள்ளிடப்பட்டது.

அந்தக் காலத்தில் இரண்டு பேண்ட் அல்லது மூன்று பேண்ட் ரேடியோக்கள் இருந்தன. வானொலி எந்த நிறுவனத்தைச் சேர்ந்தது? அதுவும் அதே பக்கத்தில் எழுதப்பட்டிருந்தது.
தனித்துவமான வானொலியின் செச்செஸ் எண்ணாக எழுதப்பட்டிருக்கும்.
அந்த நாட்களில் வானொலி எவ்வளவு முக்கியமானது என்பதை இதன் மூலம் அறியலாம்.அந்தந்த தபால் நிலையத்தின் முத்திரையை அதே பக்கத்தில் காணலாம். போஸ்ட் மாஸ்டரின் கையொப்பம் மற்றும் “வெளியீட்டுத் தேதி” எப்போது வழங்கப்பட்டது என்பதைக் குறிக்கப் பார்க்கலாம்.

பின்னர் இந்த உரிமப் புத்தகம் அல்லது கையேட்டின் இரண்டாவது பக்கத்திற்கு வரும்போது, ​​வானொலி இயங்குவதற்கு ஆண்டுக் கட்டணமாக ஒரு சிறப்பு தபால் நிலைய முத்திரை பயன்படுத்தப்பட்டதை காணலாம். உரிமம் பெற்றவர் ஆண்டுக் கட்டணம் செலுத்தியது அஞ்சல் அலுவலகச் சீட்டு ஒட்டப்பட்டு, சம்பந்தப்பட்ட தபால் நிலையத்தால் முத்திரையிடப்பட்டிருக்கும்.

தபால் நிலைய முத்திரைகளைப் பொறுத்த வரையில், இந்திய அஞ்சல் அலுவலகம் இன்றுவரை தனித்துவமான வடிவமைப்புகள் மற்றும் படங்களுடன் வண்ண முத்திரைகளை வெளியிடுவதில் தனிச்சிறப்பு பெற்றுள்ளது.

ஸ்டாம்ப் டூட்டி டிக்கெட்டுகளைப் போலவே, இந்த டிக்கெட்டுகளும் சாதாரண உறை முத்திரைகளைப் போலவே வானொலி உரிமப் புத்தகங்களிலும் ஒட்டப்பட வேண்டும். இந்த டிக்கெட்டுகளின் விலை, அதாவது BRLFEE அதாவது ரேடியோ உரிமக் கட்டணம் அச்சிடப்பட்டு இந்தியில் “பாரத்” என்றும் ஆங்கிலத்தில் “இந்தியா” என்றும் ஒரு சிறப்பு எழுத்துருவில் பொருத்தமான இடங்களில் எழுதப்பட்டிருக்கும்.

வானொலியில் இருந்து வரும் ஒலி வரும் திசையில் அனைவரின் முகங்களும் ஆர்வத்துடன் குவிந்திருப்பது அழகு! வானொலியின் கீழ் உணரப்பட்ட தீவிரத்தன்மைக்காக படங்களைத் தேர்ந்தெடுத்ததற்காக அஞ்சல் அலுவலகம் பாராட்டப்பட வேண்டும். இருப்பினும், இந்த படம் அக்கால பழக்கவழக்கங்களையும் மனநிலையையும் சித்தரிக்கிறது. மேலும், இரண்டு ரூபாய் மதிப்பில் “ஆகாஷ் வாணி” சின்னம் உள்ளது. மேலும் டிரம்ஸ், சித்தார், கிட்டார் மற்றும் பிற இசைக்கருவிகளுடன் வானொலியில் பதிவு செய்யப் பயன்படுத்தப்படும் மைக் முத்திரையில் உள்ளது.

இந்த உரிம புத்தகம் 16 பக்கங்களைக் கொண்டுள்ளது. வெளிப்படையாக, நீங்கள் ஏதாவது உரிமம் எடுத்தால், அதன் அரசியலமைப்பு மற்றும் விதிகளுக்கு நீங்கள் கட்டுப்பட வேண்டும். இந்த உரிமப் புத்தகத்தில் மொத்த விதிகள் மற்றும் விதிமுறைகளின் 13 விதிமுறைகள் மற்றும் நிபந்தனைகள் முதலில் இந்தியிலும் பின்னர் ஆங்கிலத்திலும் பட்டியலிடப்பட்டுள்ளன. முதல் நிபந்தனையைப் பார்த்தால், இது நடக்கலாம் என்பது மிகவும் ஆச்சரியமாக இருக்கிறது. இன்று நாம் டிஜேயின் சத்தத்தை கடந்து செல்கிறோம். அத்தகைய சந்தர்ப்பத்தில், வானொலியை வாசிப்பதற்கான முதல் விதியின் சுவாரஸ்யமான விஷயம் என்னவென்றால், அது குடியிருப்பு அல்லது வீட்டிற்கு மட்டுமே பயன்படுத்தப்படலாம். ஆனால், வீடாக இருக்கும் இடமும், அதன் ஒரு பகுதியும் வியாபாரத்துக்குப் பயன்படுத்தப்படுவதால், அந்த இடத்தில் வானொலி ஒலிக்க முடியாது!

இரண்டாவது நிபந்தனையில், சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரியின் வேண்டுகோளின் பேரில் உரிமத்தைக் காட்டுவது கட்டாயமாகும் என்று தெளிவாகக் கூறப்பட்டுள்ளது. “அஞ்சல் மற்றும் தந்திகளின் இயக்குநர் ஜெனரலால் அங்கீகரிக்கப்பட்ட எந்தவொரு அதிகாரியின் கோரிக்கையின் பேரிலும் இந்த உரிமம் வழங்கப்பட வேண்டும்.” அதன் பிறகு உரிமம் தொடர்பான திருத்தங்கள் மற்றும் சேர்த்தல்களுக்கு தபால் நிலையத்தை பார்க்க வேண்டியது கட்டாயமாக்கப்பட்டுள்ளது. இதுமட்டுமின்றி உரிமத்தில் எழுதப்பட்ட முகவரியை மாற்றினால் வலுவான ஆதாரங்களுடன் சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரியை அணுக வேண்டும். மூன்று மற்றும் நான்கு நிபந்தனைகளும் இந்த விதிகளைச் சுற்றியே உள்ளன.

விதிமுறைகளைப் பொறுத்த வரை. ஐந்தாவது நிபந்தனையும் மிகவும் சுவாரஸ்யமானது. இந்த ஐந்தாவது நிபந்தனையின் கீழ், இந்திய அஞ்சல் மற்றும் தந்திச் சட்டம் 1885 இன் கீழ் வானொலி உரிமம் வைத்திருப்பவரின் உரிமம் காலாவதியாகும் தேதி ஒவ்வொரு ஆண்டும் டிசம்பர் 31 அன்று நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் உரிமம் அடுத்த மாதத்தின் கடைசி தேதிக்குள் புதுப்பிக்கப்பட வேண்டும். ஜனவரி. அதாவது வானொலியை தொடர்ந்து இயக்க, ஆண்டுதோறும் பணம் செலுத்த வேண்டும். இல்லையெனில், “சரியான உரிமம் இல்லாமல் வயர்லெஸ் பெறும் கருவியை வைத்திருப்பதும் இந்திய வயர்லெஸ் டெலிகிராபி சட்டம், 1933 இன் கீழ் தண்டனைக்குரிய குற்றமாகும்”.

ஆறாவது நிபந்தனையும் மிகவும் சுவாரஸ்யமானது. இதன் கீழ், மின் ஆதாரம் அதாவது ரேடியோ அதன் ஆண்டு வாழ்நாளில் செயலிழந்தால் அல்லது வானொலியை இயக்க இயலாது. இந்த சூழ்நிலையில் அதை நிராகரிக்க வானொலியுடன் சம்பந்தப்பட்ட அலுவலகத்திற்கு உடனடியாக பரிந்துரைக்கப்பட வேண்டும்! இன்று போல் நல்ல டிவியை கூட யாரிடமும் கேட்காமல் இலவசமாக விற்கிறோம். அப்படி இருக்கவே இல்லை.

ஏழாவது நிபந்தனையும் கண்டிப்பானது. குறிப்பிட்ட முகவரியில் மட்டுமே வானொலியைப் பயன்படுத்த முடியும், மேலும் “உரிமதாரர்” இறந்தால் உரிமம் முடியும் வரை “உரிமம் பெற்றவரின்” பெயர் தொடரும். பின்னர், அவரது குடும்பத்தினர் “உரிமதாரர்” உடனான உறவை நிரூபித்த பிறகு, வானொலி உரிமம் அவரது பெயரில் வழங்கப்படும்.

இப்போது எட்டாவது விதி வருகிறது. இந்த ஷரத்தின் கீழ், இந்த “உபகரணங்கள்” யாருக்காவது விற்கப்பட்டால், அது தொடர்பான மனுவை சம்பந்தப்பட்ட அலுவலகத்தில் கொடுக்க வேண்டும். மேலும் உரிமையாளரின் ஒப்புதலின் அடிப்படையில் விண்ணப்பத்தை சமர்ப்பித்த பின்னரே இந்த உரிமம் மற்றொரு நபரின் பெயரில் வழங்கப்பட முடியும்.

ஒன்பதாவது புள்ளி வானொலியின் பாதுகாப்பை வலியுறுத்துகிறது, மேலும் அந்த நேரத்தின் நிலைமைகளின்படி, ஒரு நேரடி கம்பி அல்லது அது போன்ற கம்பி கடந்து சென்றால், “உபகரணத்தின்” மீது கம்பி விழும் ஆபத்து உள்ளது என்பதை வலியுறுத்துகிறது. எனவே, எந்தவொரு சந்தர்ப்பத்திலும், இந்த உபகரணத்தை பாதுகாக்கும் பொறுப்பு “உரிமம் வைத்திருப்பவர்” மீது இருக்கும்.

பத்தாவது நிபந்தனையாக, உரிமம் பெற்றவர் வானொலியில் ஒளிபரப்பப்படும் எந்தவொரு பொருளையும் தவறாகப் பயன்படுத்தக் கூடாது என்று நிபந்தனை விதிக்கப்பட்டுள்ளது. மேலும், வானொலி மூலம் ஒளிபரப்பப்படும் எந்த உள்ளடக்கத்தையும் செய்தியையும் எந்தப் பத்திரிகையிலும் வெளியிடக்கூடாது என்ற பதினொன்றாவது நிபந்தனையும் விதிக்கப்பட்டுள்ளது.

பன்னிரண்டாவது நிபந்தனையும் பதிப்புரிமை தொடர்பாக அதன் கொள்கையை வகுக்கிறது. இருப்பினும், சத்தம் தொடர்பான விதிகளும் அமைக்கப்பட்டுள்ளன.

பதிமூன்றாவது மற்றும் கடைசி நிபந்தனையும் சுவாரஸ்யமானது, அதில் “இந்த தொகுப்புகளுக்கு சலுகை விலையில் உரிமம் வழங்கப்பட்டுள்ளது, எனவே இந்த தொகுப்பு “ஆகாஷ் வாணி” நிலையங்களில் ஒளிபரப்பப்படும் நிகழ்ச்சிகளுக்கு மட்டுமே பயன்படுத்தப்படும்.”

இதைத் தவிர, இதே கையேட்டில் மேலும் சில அறிவுறுத்தல்கள் வெளியிடப்பட்டுள்ளன, அதன்படி வானொலி அல்லது தொலைக்காட்சி பெட்டி அணைக்கப்பட்டாலும் ஆண்டு வரி செலுத்தப்பட வேண்டும். மேலும், உரிமப் புத்தகம் தொலைந்துவிட்டால், இந்த எண்ணிலிருந்து புதிய உரிமப் புத்தகம் மீண்டும் வழங்கப்படுவதற்கு, நீங்கள் மற்றொரு டைரியில் உரிம எண்ணைக் குறிப்பிட வேண்டும். மேலும், தபால் அலுவலகம் எந்த சிக்கலையும் சந்திக்காத வகையில் உங்கள் “வரி”யை காலக்கெடுவிற்குள் செலுத்த வேண்டும்.

கடைசிப் பக்கமும் உரிமத்தைப் பற்றியது மற்றும் உரிமத்தைப் புதுப்பிக்க வலியுறுத்துகிறது. எவ்வாறாயினும், “உரிமம் பெற்றவர்” மூன்று ஆண்டுகளுக்கு ஒரே நேரத்தில், நான்கு ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை அல்லது ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு ஒரே நேரத்தில் கட்டணத்தைச் செலுத்தினால், அதன் பலன் அட்டவணையில் உள்ள தொகையில் நேரடியாக பாதியாக இருக்கும். அதாவது, மூன்று ஆண்டுகளுக்கான மொத்த கட்டணம் 42 ரூபாய் என்றால், ஒரு தவணையில் 21 ரூபாய் மட்டுமே செலுத்த வேண்டும். இந்த வகையில், சம்பந்தப்பட்ட நிறுவனம் தன்னையும் இந்த காலத்தில் ஒரு சாதாரண மனிதனையும் கவனித்துக் கொண்டது.

காலப்போக்கில், இரண்டு குழுக்களிடமிருந்து அத்தகைய உரிமங்கள் திரும்பப் பெறப்பட்டன, பின்னர் அத்தகைய உரிமங்கள் முற்றிலும் நிறுத்தப்பட்டன. ஏனென்றால் விளம்பர யுகம் வந்து விட்டது. அதனால் “ஆகாஷ் வாணி”யின் வருமான ஆதாரங்கள் இப்போது விரிவடைந்துள்ளன.

இருப்பினும், நவீன தொழில்நுட்பம் மற்றும் வளங்கள் வானொலியின் முக்கியத்துவத்தை குறைத்துவிட்டன, ஆனால் ‘ஆகாஷ் வாணி’ அல்லது அகில இந்திய வானொலி தொடர்ந்து ஒலிபரப்புகிறது. இதனுடன் FM, அதற்கு புத்துணர்ச்சி சேர்க்க முயற்சித்துள்ளது, நிகழ்ச்சியின் மூலம் வானொலியையும், ‘ஆகாஷ் வாணியையும்’ மக்களிடம் மீண்டும் பிரபலப்படுத்திய இந்தியாவின் முதல் பிரதமர் நரேந்திர மோடி என்றால் அது மிகையாகாது. ‘மன் கி பாத்’.

சில ஆண்டுகளுக்கு முன்பு பிபிசி வானொலி முற்றிலுமாக மூடப்பட்டபோது. “ஆகாஷ் வாணி”யின் தொடர்ச்சியே ஒரு வரலாற்று உதாரணம். நான் இன்னும் ரேடியோ கேட்கிறேன் ஆனால் மொபைலில் மர்பி ரேடியோ போய்விட்டது, “ஆகாஷ் வாணி” நிகழ்ச்சிகளில் பலவற்றிற்கு முன்பு இருந்த அதே விளம்பரம் கிடைக்காமல் இருப்பதைப் பார்த்து மிகவும் வருத்தமாக இருக்கிறது என்றார்.

Leave A Reply

Your email address will not be published.